You are currently viewing ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગમાં કારકિર્દી

ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગમાં કારકિર્દી

ચિંતન દીક્ષિત

ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ એ એન્જિનિયરિંગની શાખા છે જે વીજળી, ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને ઇલેક્ટ્રોમેગ્નેટિઝમના ઉપયોગનો અભ્યાસ કરે છે – જે આજે આપણા માટે એટલા મહત્વપૂર્ણ બની ગયા છે કે આપણે તેમના વિના આપણા જીવનની કલ્પના કરી શકતા નથી. ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ એટલું વિકસ્યું છે કે તે હવે માઇક્રોઇલેક્ટ્રોનિક્સ, કોમ્યુનિકેશન્સ, પાવર સિસ્ટમ્સ અને પાવર ઇલેક્ટ્રોનિક્સ, કંટ્રોલ, સિગ્નલ પ્રોસેસિંગ, ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટેશન, ઇ-મોબિલિટી, રિન્યુએબલ એનર્જી વગેરે જેવા વિશાળ ક્ષેત્રોને આવરી લે છે. આમાંની ઘણી શાખાઓ અન્ય એન્જિનિયરિંગ શાખાઓ સાથે પણ સંબંધ ધરાવે છે અને તેને કારણે ઘણી તદ્દન નવી જ વિશેષજ્ઞતાઓ તરફ દોરી જાય છે.

કેટલાક લોકોને લાગે છે કે ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ માત્ર સર્કિટો વિશે છે. આ સાચું નથી કારણ કે તેમાં કેટલાક એવા પેટા-વિભાગો પણ છે (જેમ કે સિગ્નલ પ્રોસેસિંગ, અથવા કોમ્યુનિકેશન) જેમાં સર્કિટનો બહુ ઓછો સમાવેશ થાય છે. સેમિકન્ડક્ટર એ 12મા ધોરણના અભ્યાસક્રમનો ભાગ છે, કેટલાક વિદ્યાર્થીઓને તે ગમતું નથી અને તેથી તેને કારણે તેઓ ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ પસંદ કરવાનું ટાળે છે. ઉપરાંત, સેમિકન્ડક્ટરનો અભ્યાસ ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગનો માત્ર એક જ ભાગ છે, તેમાં કેટલાક એવા સબફિલ્ડ્સ છે જે તેનાથી સંપૂર્ણપણે સ્વતંત્ર છે.

બી.ટેક. કાર્યક્રમ

ચાર વર્ષનો બેચલર ઓફ ટેક્નોલોજી (B.Tech. અથવા B.E.) પ્રોગ્રામ આઠ સેમેસ્ટર ધરાવે છે. ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ અભ્યાસક્રમ સંબંધિત ક્ષેત્રોના વિશાળ ફલકને દર્શાવવા માટે રચાયેલ છે. ટેલિકોમ્યુનિકેશન, માઇક્રોઇલેક્ટ્રોનિક્સ ડિઝાઇન, પાવર ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને પાવર સિસ્ટમ, કંટ્રોલ સિસ્ટમ અને એમ્બેડેડ સિસ્ટમ્સના મુખ્ય અભ્યાસક્રમો બી.ટેક.ના વિદ્યાર્થીને ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગના તમામ ક્ષેત્રોની ઝાંખી આપવામાં મદદ કરે છે. વધુમાં, ઓનર્સ (વધારાના અભ્યાસક્રમો લઈને) અથવા અંતિમ વર્ષના પ્રોજેક્ટના અભ્યાસક્રમમાં, બી.ટેક.ના વિદ્યાર્થીઓને તેમની રુચિના ક્ષેત્રમાં વિશેષતા પ્રાપ્ત કરવાની તક મળે છે.

ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગનો અભ્યાસક્રમ શું છે?

 • પ્રથમ વર્ષ: એન્જિનિયરિંગના તમામ પ્રવાહો માટે અભ્યાસક્રમ લગભગ સમાન હોય છે. ગણિત, આધુનિક ભૌતિકશાસ્ત્ર, કમ્પ્યુટર પ્રોગ્રામિંગ પર તમે જે સામાન્ય અભ્યાસક્રમો કરશો તે પછીના વર્ષો માટે ખૂબ ઉપયોગી થશે.
 • બીજા અને ત્રીજા વર્ષમાં, તમે દરેક સબફિલ્ડમાંથી થોડા અભ્યાસક્રમો કરશો. તમે ઈલેક્ટ્રોનિક ઉપકરણો, કોમ્પ્યુટર આર્કિટેક્ચર, સર્કિટ્સ, કંટ્રોલ સિસ્ટમ્સ, કોમ્યુનિકેશન, સિગ્નલ પ્રોસેસિંગ અને ટ્રાન્સમિશન પદ્ધતિઓ વિશે મૂળભૂત બાબતો શીખી શકશો. ત્રીજા વર્ષના અંત સુધીમાં, તમે ગણિતના કેટલાક અભ્યાસક્રમો (સંભાવના, પરિવર્તન વગેરે પર) કર્યા હશે જે તમને પછીથી લેનારા અભ્યાસક્રમોમાં મદદ કરશે. ત્રીજા વર્ષના અંત સુધીમાં લગભગ તમામ મુખ્ય અભ્યાસક્રમો પૂરા થઈ જશે. બાકીના કોર્સ વર્કમાં વૈકલ્પિક બાબતોનો સમાવેશ થાય છે જ્યાં તમે પેટા-ક્ષેત્રો જેમ કે માઇક્રોઇલેક્ટ્રોનિક્સ, કોમ્યુનિકેશન્સ, સિગ્નલ પ્રોસેસિંગ વગેરેમાં અદ્યતન વિષયોનો અભ્યાસ કરવાનું પસંદ કરી શકો છો.
 • ચોથું વર્ષ: તે ખૂબ જ છૂટછાટ વાળું છે, મોટાભાગના અભ્યાસક્રમમાં વૈકલ્પિકોનો સમાવેશ થાય છે. તમારી પોતાની પસંદગીઓ પસંદ કરવાથી તમને કાં તો કોઈ ચોક્કસ ક્ષેત્રમાં ઊંડા ઉતરવાની અથવા બહુવિધ ક્ષેત્રોને અનુસરવાની સ્વતંત્રતા મળે છે.

મુખ્ય વિશેષતાઓ:

સામાન્ય રીતે ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગના વિવિધ ક્ષેત્રો વિશે અહીં કેટલીક વધુ માહિતી છે:

 1. માઇક્રોઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને VLSI ડિઝાઇન: આ ક્ષેત્ર સર્કિટ અને ઉપકરણોની ડિઝાઇન ઉપર ધ્યાન આપે છે, જેમ કે નવીનતમ સ્લિમ સ્માર્ટફોન, નેક્સ્ટ જનરેશન પ્રોસેસર્સને પાવર આપે છે. આ ક્ષેત્રમાં કાર્યને ઉપકરણ સ્તર, સર્કિટ સ્તરનું કાર્ય અને પ્રોસેસર સ્તરના કાર્યમાં પેટા -વિભાગ કરી શકાય છે.
 2. પાવર ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને પાવર સિસ્ટમ્સ: ઉર્જા વિવિધ સ્ત્રોતોમાંથી મેળવી શકાય છે જેમ કે થર્મલ, હાઇડ્રો, ન્યુક્લિયર, સોલાર, પવન વગેરે. ઉર્જાનો સ્ત્રોત ગમે તે હોય, તે વિદ્યુત ઉર્જામાં રૂપાંતરિત થાય છે જે ટ્રાન્સમિટ કરવામાં તેમજ ઉપયોગમાં સરળ છે. આ ક્ષેત્ર રૂપાંતરણ પદ્ધતિઓ અને ટ્રાન્સમિશનને સુધારવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.
 3. કંટ્રોલ અને કમ્પ્યુટીંગ: કંટ્રોલ સિસ્ટમ્સ સિસ્ટમ અથવા ઉપકરણની વર્તણૂકને નિયંત્રિત કરવા, મોનિટર કરવા અને ચોક્કસ રીતે નિયંત્રિત કરવા માટે બનાવવામાં આવી છે. કંટ્રોલ સિસ્ટમનું ઉદાહરણ ઉપગ્રહોને ટ્રેક કરવા માટે વપરાતી સિસ્ટમ અથવા પાણીના સ્તરના આધારે ડેમને આપમેળે બંધ અથવા ખોલે તેવી સિસ્ટમ કહી શકાય.
 4. ઈલેક્ટ્રોનિક સિસ્ટમ્સ: આ જૂથ સંકલિત અને (અથવા) એમ્બેડેડ ઈલેક્ટ્રોનિક્સ સાથે એપ્લિકેશન ઓરિએન્ટેડ સિસ્ટમ્સ સાથે કામ કરે છે જેમ કે: વોશિંગ મશીન જે પ્રોગ્રામેબલ છે, અથવા મોબાઈલ ફોન કે જે ઈનબિલ્ટ બ્લડ પ્રેશર સેન્સર સાથે આવે છે.

નોકરી ની તકો:

પાવર એન્જીનીયરીંગ ડોમેનની નોકરીની તકો મુખ્યત્વે બે ક્ષેત્રોમાં વહેંચી શકાય.

 1. સરકારી ક્ષેત્ર: જ્યાં સુધી પાવર સિસ્ટમ એન્જિનિયરિંગ ડોમેન સંબંધિત છે, નીચેની તકો ઉપલબ્ધ છે:
 1. પાવર જનરેટિંગ કંપનીઓ અથવા GENCO (GSECL, NTPC, BHEL)
 2. PSUs (પાવર સિસ્ટમ ઓપરેશન એન્ડ કંટ્રોલ [POSOCO], PGCIL, ONGC, BARC વગેરે)
 3. પાવર ટ્રાન્સમિશન કંપનીઓ અથવા ટ્રાન્સકોસ (પાવર ગ્રીડ કોર્પો., GETCOs)
 4. પાવર ડિસ્ટ્રિબ્યુશન કંપનીઓ અથવા ડિસ્કોમ્સ (PGVCL, MGVCL, UGVCL, DGVCL અને અન્ય સરકારી કંપનીઓ)

તમામ PSUs GATE સ્કોર પ્રદર્શનના આધારે ભરતી કરે છે. જો કે, GETCOs, PGVCL, MGVCL, UGVCL, DGVCL અને અન્ય સરકારી કંપનીઓ તેમની પોતાની પરીક્ષાઓના આધારે ભરતી કરે છે.

 1. ખાનગી ક્ષેત્ર: જ્યાં સુધી પાવર સિસ્ટમ એન્જિનિયરિંગ ડોમેન ની વાત છે, આ ક્ષેત્રમાં ઘણી પ્રતિષ્ઠિત કંપનીઓ છે જેમ કે: સિમેન્સ, એશિયા બ્રાઉન બોવેરી (એ.બી.બી.), જનરલ ઇલેક્ટ્રિક કંપની (જી.ઇ.), લાર્સન એન્ડ ટર્બો (એલ એન્ડ ટી), ક્રોમ્પટન ગ્રીવ્સ લી., ટાટા પાવર, અદાણી ઇલેકટ્રીસિટી પાવર લિમિટેડ (AEML), એંફેઝ એનર્જી, બજાજ ઓટો, ઇટોન કોર્પોરેશન, મર્સીડિઝ બેન્ઝ વગેરે.

ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગમાં તાજેતરના વલણો:

ઉપર ચર્ચા કર્યા મુજબ સામાન્ય ક્ષેત્રો સિવાય, નીચેના બે ક્ષેત્રો ભવિષ્યની તકો માટે ઝડપથી ઉભરી રહ્યાં છે.

 • ઈ-ગતિશીલતા: ઈ-મોબિલિટી તરીકે ઓળખાતી ઈલેક્ટ્રોમોબિલિટી એ વાહનવ્યવહાર માટે ઈલેક્ટ્રિક પ્રોપલ્શનનો ઉપયોગ કરવાનો સિદ્ધાંત છે જેમ કે: કાર, બસ, ટ્રક વગેરે. ઈ-મોબિલિટી આપણને અશ્મિભૂત ઈંધણથી દૂર વિદ્યુત ઉર્જા સ્ત્રોતોમાંથી પૂરી પાડવામાં આવતી ઉર્જા તરફ લઈ જાય છે, જે વીજળી ગ્રીડ દ્વારા ચાર્જ થાય છે.
 • પુનઃપ્રાપ્ય ઉર્જા ક્ષેત્ર: નવીનીકરણીય (એટલે કે રિન્યૂએબલ) ઉર્જા પ્રણાલીઓ ઝડપથી વધુ કાર્યક્ષમ અને સસ્તી બની રહી છે અને કુલ ઉર્જા વપરાશમાં તેમનો હિસ્સો વધી રહ્યો છે, વિશ્વભરમાં નવી સ્થાપિત થયેલ વીજળીની મોટાભાગની ક્ષમતા નવીનીકરણીય છે. એવો અંદાજ છે કે વૈશ્વિક સ્તરે નવીનીકરણીય ઉર્જા એટલે કે રિન્યૂએબલ ઉદ્યોગો સાથે 1 કરોડ થી વધુ નોકરીઓ સંકળાયેલી છે, જેમાં સૌર સૌથી વધુ નવીનીકરણીય નોકરીદાતા છે.

અંડરગ્રેજ્યુએટ અથવા યુજી એડમિશન: IITs/IISc/IIITs (Tier-I કૉલેજ) અને NITs (Tier-II) કૉલેજોમાં અંડરગ્રેજ્યુએટ અભ્યાસ માટે પ્રવેશ (JEE/JEE-એડવાન્સ્ડ) પર આધારિત છે. ટાયર III કોલેજોમાં અંડરગ્રેજ્યુએટ અભ્યાસ માટે પ્રવેશ રાજ્ય બોર્ડની પરીક્ષા (60%) અને પ્રવેશ પરીક્ષા (40%) પર આધારિત છે, ઉદાહરણ તરીકે, GUJCET (ગુજરાત કોમન એન્ટ્રન્સ ટેસ્ટ). BITS-પિલાની જેવી કેટલીક ખાનગી ડીમ્ડ યુનિવર્સિટીઓ તેમની પોતાની પ્રવેશ પરીક્ષા પણ લે છે.

અનુસ્નાતક અથવા પીજી પ્રવેશ: અનુસ્નાતક અભ્યાસ IITs/IISc/IIITs (Tier- I કૉલેજ) અને NITs (Tier- II) કૉલેજો માટે પ્રવેશ GATE સ્કોરના આધારે કરવામાં આવે છે અને ટાયર III કૉલેજોમાં પ્રવેશ PGCET (પીજીસીઈટી) ના આધારે કરવામાં આવે છે. સંબંધિત રાજ્યોની પીજીસીઈટી (પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએટ કોમન એન્ટ્રન્સ ટેસ્ટ) નો અભ્યાસક્રમ લગભગ GATE પરીક્ષા જેવો જ છે.

ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ પછીના વધુ અભ્યાસ વિશે શું?

નીચેના ક્ષેત્રોને વધુ ઉચ્ચ અભ્યાસ (M.Tech./ M.S. અથવા Ph.D.) માટે વિશેષતા તરીકે અનુસરી શકાય છે, કારણ કે આ ક્ષેત્રોમાં ઘણું સંશોધન ચાલી રહ્યું છે:

 1. CSP (કોમ્યુનિકેશન એન્ડ સિગ્નલ પ્રોસેસિંગ)
 2. નિયંત્રણ અને કમ્પ્યુટિંગ
 3. પાવર એન્જિનિયરિંગ અને પાવર સિસ્ટમ્સ
 4. સંકલિત સર્કિટ અને સિસ્ટમ્સ
 5. ઇલેક્ટ્રોનિક સિસ્ટમ્સ
 6. સોલિડ સ્ટેટ ઉપકરણો

વિદેશમાં અભ્યાસ વિ. નોકરીની તકો: સંશોધનમાં રસ ધરાવતા ઘણા વિદ્યાર્થીઓ તેમના રસના ક્ષેત્રમાં M.S./Ph.D માટે જાય છે. કેટલાક ક્ષેત્રોમાં કમ્પ્યુટર વિજ્ઞાન સાથે નોંધપાત્ર ઓવરલેપ છે, તેથી કેટલાક વિદ્યાર્થીઓ એમ.એસ. કમ્પ્યુટર સાયન્સમાં માટે જાય છે. જ્યાં સુધી નોકરીની તકોનો સંબંધ છે, M.S/Ph.D પૂર્ણ કર્યા પછી પૂરતી તકો ઉપલબ્ધ છે. જો તમે વિદેશમાં તમારો ઉચ્ચ અભ્યાસ કરવા માંગતા હો, તો સારી યુનિવર્સિટીઓની તુલના કરી પછી પસંદગી કરવી. તમે યુનિવર્સિટીના QS રેન્કને ચકાસી શકો છો અને તેની તુલના કરી શકો છો.

મારા વિશે: મારો ટૂંકમાં પરિચય આપવા માટે, હું ચિંતન દીક્ષિત છું, સુરેશ જીવાલાલ દીક્ષિત અને હર્ષા દીક્ષિતનો (ભાવનગર, ગુજરાત) પુત્ર છું. હું IIT મુંબઈના ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ વિભાગના પ્રોજેક્ટ એન્જિનિયર તરીકે કામ કરું છું. મેં મારું ગ્રેજ્યુએશન અને પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએશન શાંતિલાલ શાહ એન્જિનિયરિંગ કોલેજ (SSEC), ભાવનગર, ગુજરાતમાંથી કર્યું છે. મેં મારા M.E. કાર્ય પાવર ટ્રાન્સફોર્મર્સના વાસ્તવિક ફિલ્ડ ટેસ્ટિંગ માટે દરમિયાન GETCO (ગુજરાત એનર્જી ટ્રાન્સમિશન કોર્પોરેશન લિમિટેડ) અને અન્ય રાજ્ય ઉપયોગિતાઓમાં નજીકના સંગઠનમાં કામ કર્યું છે.

તે પછી, હું અદાણી ઈલેક્ટ્રીસિટી મુંબઈ લિમિટેડના કન્સલ્ટન્સી પ્રોજેક્ટમાં પ્રોજેક્ટ એન્જિનિયર તરીકે IIT બોમ્બેના ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ વિભાગમાં કામ કરું છું. મારી ભૂમિકામાં મુખ્યત્વે પાવર ટ્રાન્સફોર્મર્સ, ઈલેક્ટ્રોમેગ્નેટિક્સ/કપ્લ્ડ ફીલ્ડ કોમ્પ્યુટેશન, ઈન્સ્યુલેશન ડાયગ્નોસ્ટિક્સ, હાઈ વોલ્ટેજ એન્જિનિયરિંગના મોનિટરિંગ અને ડાયગ્નોસ્ટિક્સ માટે સૉફ્ટવેર ટૂલ્સની ડિઝાઇન અને વિકાસનો સમાવેશ થાય છે.

સુવિચાર: कठिन रास्ते सुंदर गंतव्य की ओर ले जाते हैं!!! ઘણા યુવાનોની જેમ, મને પણ યોગ્ય કારકિર્દીનો માર્ગ પસંદ કરવા અંગે મારી શંકાઓ અને ચિંતાઓ હતી. હું આશા રાખું છું કે આ લેખ તમને તમારી કારકિર્દી વિશે સ્પષ્ટતા મેળવવામાં મદદ કરશે, તમને શુભેચ્છા પાઠવું છું!

વધુ માહિતી માટે, તમે મારી નીચે જણાવેલ સંપર્ક વિગતો પર મારો સંપર્ક કરી શકો છો: મોબાઈલ નંબર: +91 81409 74221, ઈ-મેલ આઈડી: chintan.dixit9008@gmail.com.